Đề thi luật ca 2- 22/6/2011. Mọi người làm bài thi tốt không?

kungoc_200122/6/11

  1. kungoc_2001

    kungoc_2001 New Member

    Bài viết:
    7
    Đã được thích:
    1
    Điểm thành tích:
    0
    Tham gia ngày
    30/5/11
    Trần Quang A muốn thành lập doanh nghiệp cho riêng mình để tiến hành kd mà ko muốn liên kết với bất kỳ cá nhân hay tổ chức nào khác.
    ?1: A có thể thành lập đc những loại hình doanh nghiệp nào? giải thích?

    Tình huống: Giả sử A cùng với B, C thành lập cty TNHH ABC. Ngày 10/10/2010 Hội đồng thành viên của ABC tiến hành họp để quyết định sáp nhập vào cty TNHH DEF. Tuy C không đồng ý nhưng quyết định sáp nhập vẫn được thông qua, do vậy C yêu cầu cty ABC mua lại phần vốn góp của mình.
    ?2: y/c của C có hợp pháp ko? Vì sao? Nếu có thì cty ABC mua lại phần vốn góp khi thỏa mãn điều kiện gì?

    Tình huống: Giả sử yêu cầu of C ko đc cty chấp nhận, C đã khởi kiện ra tòa yêu cầu giải quyết.
    ?3: Tòa án nào có thẩm quyền giải quyết? biết cty ABC có trụ sở tại 12-chùa bộc-Đ2-HN. C có hộ khẩu thường trú tại Mường Tè- Lai Châu?

    Tình huống: giả sử tranh chấp đc giải quyết bằng vb sơ thẩm do Tòa kinh tế- Tòa án NDTPHNoi tuyên vào ngày 11/01/2011. Ngày 21/01/2011 Chánh án Tòa án NDToi cao ra qd kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm đối với bản án sơ thẩm.
    ?4: Bình luận về tính pháp lý của quyết định kháng nghị này. Nếu qd này là hợp pháp thì Tòa án nào có thẩm quyền gq theo thủ tục giám đốc thẩm đối với bản án sơ thẩm trên?

    tình huống: Gsu cty ABC lâm vào tình trạng phá sản. Trần Quang A với tư cách là thành viên cty đã làm đơn yêu cầu Tòa án mở thủ tục phá sản với cty. ?5: Đơn yêu cầu của A có đúng quy định của pháp luật không? vì sao? Nếu yêu cầu đó là hợp pháp thì Tòa án nào có thẩm quyền mở thủ tục phá sản đối với cty ABc?
     
  2. oanhdang

    oanhdang New Member

    Bài viết:
    13
    Đã được thích:
    1
    Điểm thành tích:
    3
    Tham gia ngày
    15/5/11
    tớ làm câu 5 là đơn yêu cầu chỉ đúng pháp luật khi A là đại diện hợp pháp của công ty( chủ tịch HDQT, giám đốc hoặc tổng GĐ), ở đây A là thành viên chưa biết có giữ chức vụ j hay ko, ko biết đúng ko nhẩy???
     
  3. sunflowerk12

    sunflowerk12 New Member

    Bài viết:
    20
    Đã được thích:
    1
    Điểm thành tích:
    0
    Tham gia ngày
    16/3/11
    k đc bạn ạ, cô hà bảo đối tượng nào không nằm vtrong luật thì không được nộp đơn yêu cầu mở thủ phá sản
    --- Tự động gộp bài ---
    chỉ có chủ doang nghiệp nhà nước mới có quyền nộp đơn thôi mà bạn, đây là cong ty TNHH nên t nghĩ là không có trường hợp này
     
  4. khuatphiyen

    khuatphiyen Member

    Bài viết:
    29
    Đã được thích:
    4
    Điểm thành tích:
    8
    Tham gia ngày
    11/5/11
    Điều 15 luật phá sản quy định về đối tượng có nghĩa vụ phải nộp đơn (trang 463 giáo trình) Do đó A nộp đơn là một trong những nghĩa vụ phải thực hiện(do A là 1 trong những ng chủ sở hữu DN).Còn vc đơn của A có đúng quy định của pháp luật ko thì phải xem nội dung của đơn có đầy đủ (trang 464 giáo trình) hay ko
     
  5. verlys_rain

    verlys_rain ...Supercat...

    Bài viết:
    584
    Đã được thích:
    1,123
    Điểm thành tích:
    0
    Tham gia ngày
    4/3/11

    Mình cũng dẫn luật này nhưng dùng chỗ A có nghĩa vụ nộp đơn nếu A là đại diện hợp pháp của công ty (tức là đại diện theo pháp luật hoặc ủy quyền theo pháp luật). Vì mình chỉ thấy nói đến chủ sở hữu doanh nghiệp đối với doanh nghiệp tư nhân hoặc công ty TNHH 1 thành viên thôi.
    Còn quyền nộp đơn thì luật ko quy định đối với thành viên công ty TNHH nên ko xét đến.
     
  6. Pain

    Pain Member

    Bài viết:
    200
    Đã được thích:
    4
    Điểm thành tích:
    18
    Tham gia ngày
    14/6/11
    có ai làm đề này chưa
    tóm lại tv công ty tnhh 2 tv trở lên có nghĩa vụ nộp đơn không(:|