hỏi pháp luật kinh tế

poohxinh31/3/13

  1. poohxinh

    poohxinh Member

    Bài viết:
    408
    Đã được thích:
    5
    Điểm thành tích:
    18
    Tham gia ngày
    8/11/12
    mọi ng cho t hỏi:
    1. theo điều 39.3 LDN05, khi thành viên chưa góp đủ vốn theo đúng cam kếu sẽ k còn là thành viên của công ti nữa. vậy số vốn đã góp của thành viên này đc xử lí như nào?
    2. theođiều 4.20 LDN05, DNNN là DN trong đó nhà nước ở hữu trên 50% vốnđiều lệ. nếu chỉ nói NN sở hữu 55% cổ phần thì phải chia trường hợp 55% CP đó có ớn hơn 50% VDL hay không để xem DN đó có phải là DNNN hay không. nhưng theo điều 77.1a LDn05 thì VDL được chia thành nhiều phần bằng nhau gọi là CP. vậy NN sở hữu 55% CP tức là ở hữu 55% VDL rồi, vậy tại sao phải chia trường hợp ra như vậy nữa?
     
  2. boconganh2302_nn

    boconganh2302_nn New Member

    Bài viết:
    12
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    1
    Tham gia ngày
    13/5/12
    1. Điều 18.5 NĐ 102/2010 nhé cậu
    2. Vì cổ phần có 2 loại là cổ phần phổ thông và cổ phần ưu đãi, giá của các loại là khác nhau, nếu chỉ nói là 55% cổ phần thì chưa chắc đã là 55%VĐL
     
  3. poohxinh

    poohxinh Member

    Bài viết:
    408
    Đã được thích:
    5
    Điểm thành tích:
    18
    Tham gia ngày
    8/11/12
    1. ý t là vốn thành viên đó đã góp đc xử lý như nào chứ k phải số vốn còn thiếu. khi k còn là thành viên nữa thì có đc chia cổ tức k hay là mất lun số vốn đã góp đó? 2. t k hiểu lắm câu này. VDL đc chia làm các phần bằng nhau oy mà :(
     
  4. poohxinh

    poohxinh Member

    Bài viết:
    408
    Đã được thích:
    5
    Điểm thành tích:
    18
    Tham gia ngày
    8/11/12
    k ai bít để trả lời giúp t đc à? k lẽ đây là lí do vì sao phải sửa đổi hiến pháp 1992?
     
  5. nakasa

    nakasa New Member

    Bài viết:
    10
    Đã được thích:
    1
    Điểm thành tích:
    1
    Tham gia ngày
    10/5/13
    Mình chỉ có ý kiền là cậu đã đọc sót 1 từ rất quan trọng đó là "không" góp vốn thì ko còn là thành viên.Còn nếu góp thiếu thì xử lý khoản 3 điều 18 ND102/2010... có nghĩa góp thiếu ko bị mất tư cách TV mà khi đó số phiếu biểu quyết và lợi tức ứng vs phần vốn thực góp