[pháp luật kinh tế] Mọi người giúp t mấy câu này với!

Thảo luận trong 'Thảo luận - nghiên cứu luật kinh tế' bắt đầu bởi lananh_2810, 20/6/11.

  1. lananh_2810 New Member

    1. Cty A ký hợp đồng với công ty B về việc thăm dò nguồn nước. Khi thưc hiện hợp đồng phát sinh tranh chấp. trọng tài thuơng mại có thẩm quyền giải quyết vụ tranh chấp nói trên ko?
    Câu này mình phải chia trường hợp là nếu có thỏa thuận trọng tài thì trong tài có thẩm quyền giải quyết con nếu không có thỏa thuận thì không có thẩm quyền à?
    2.A đầu tư số vốn là 1 tỷ trong đó có ngôi nhà mang tên A để thành lập DNTN. nếu ngôi nhà tăng giá, phần tăng thêm có thuộc sở hữu của doanh nghiệp ko?tại sao?
    3. DNTN có được chuyển đổi thành cty TNHH 1 thành viên ko? căn cứ?
    4. khi phá sản, khoản thuế phải nộp như 1 khoản nợ có đảm bảo sau khi nộp phí phá sản phải không?
    Mong mọi người trả lời giúp t!
    thank mọi người nha!:taon::taon::taon:
    Lưu ý: Bạn phải Đăng nhập để có thể xem đầy đủ đề thi, tài liệu.
  2. tranhung1712

    tranhung1712 Spammer

    Tham gia ngày:
    5/3/11
    Bài viết:
    3,566
    1. TRanh chấp chỉ được giải quyết tại trọng tài khi 2 bên có thỏa thuận trọng tài trong hợp đồng hoặc sau khi phát sinh tranh chấp. Nếu đã có thảo thuận giải quyết tại trọng tài rồi thì có mang nhau ra tòa cũng ko đc giải quyết. Còn nếu không có thảo thuận thì tranh chấp đc giải quyết tại tòa.
    2. Đã nghe thầy nói 1 lần nhưng quên rồi:">
    3. Có thể chuyển đổi DNTN thành công ty TNHH 1 thành viên
    Căn cứ pháp lý của thủ tục chuyển đổi Doanh nghiệp tư nhân thành Công ty TNHH một thành viên.
    - Điều 24 Nghị định số 139/2007/NĐ – CP ngày 05/09/2007 hướng dẫn chi tiết thi hành một số điều của Luật Doanh nghiệp;
    - Điều 23 Nghị định số 43/2010/NĐ – CP về đăng ký doanh nghiệp ngày 15/04/2010 hướng dẫn về các thủ tục Hợp Nhất doanh nghiệp.
    4. Khi phá sản, thuế phải nộp cho nhà nước đc tính tương đương các khoản nợ ko có bảo đảm và được tính theo tỷ lệ phần trăm trên tổng số tài sản còn lại sau khi nộp phí, trả luơng công nhân và trả các khoản nợ có bảo đảm.
    Câu 4 là câu nhớ đời của mình sau bài thi năm ngoái, trước đây cứ tưởng cái gì liên quan đến nhà nước là bắt buộc phải trả đủ trước khi trả những cái khác:boirimui:
    4 people like this.
  3. lananh_2810

    lananh_2810 New Member

    Tham gia ngày:
    17/3/11
    Bài viết:
    28
    cho t hoi them: A là truỏng phòng hành chính của cty có 100% vốn sở hữu nhà nước thì A có được thành lập daoanh nghiệp ko?
  4. canon

    canon New Member

    Tham gia ngày:
    4/3/11
    Bài viết:
    430
    mẫu học giỏi luật thế :-ss phụ đạo cho mình đi
  5. tranhung1712

    tranhung1712 Spammer

    Tham gia ngày:
    5/3/11
    Bài viết:
    3,566

    Điều 13. Quyền thành lập, góp vốn, mua cổ phần và quản lý doanh nghiệp

    1. Tổ chức, cá nhân Việt Nam, tổ chức, cá nhân nước ngoài có quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam theo quy định của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.
    2. Tổ chức, cá nhân sau đây không được quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam:
    a) Cơ quan nhà nước, đơn vị lực lượng vũ trang nhân dân Việt Nam sử dụng tài sản nhà nước để thành lập doanh nghiệp kinh doanh thu lợi riêng cho cơ quan, đơn vị mình;
    b) Cán bộ, công chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức;
    c) Sĩ quan, hạ sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân quốc phòng trong các cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân Việt Nam; sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên nghiệp trong các cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân Việt Nam;
    d) Cán bộ lãnh đạo, quản lý nghiệp vụ trong các doanh nghiệp 100% vốn sở hữu nhà nước, trừ những người được cử làm đại diện theo uỷ quyền để quản lý phần vốn góp của Nhà nước tại doanh nghiệp khác;
    đ) Người chưa thành niên; người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc bị mất năng lực hành vi dân sự;
    e) Người đang chấp hành hình phạt tù hoặc đang bị Toà án cấm hành nghề kinh doanh;
    g) Các trường hợp khác theo quy định của pháp luật về phá sản.
    3. Tổ chức, cá nhân có quyền mua cổ phần của công ty cổ phần, góp vốn vào công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh theo quy định của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 4 Điều này.
    4. Tổ chức, cá nhân sau đây không được mua cổ phần của công ty cổ phần, góp vốn vào công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh theo quy định của Luật này:
    a) Cơ quan nhà nước, đơn vị lực lượng vũ trang nhân dân Việt Nam sử dụng tài sản nhà nước góp vốn vào doanh nghiệp để thu lợi riêng cho cơ quan, đơn vị mình;
    b) Các đối tượng không được góp vốn vào doanh nghiệp theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức.
  6. tranhung1712

    tranhung1712 Spammer

    Tham gia ngày:
    5/3/11
    Bài viết:
    3,566
    Hãy đọc luật đi:huhon: Nó giúp mình nhiều việc=))
    Sau khi tự chọn nhầm cái môn Pháp luật kế toán khủng khiếp mới thấy Luật kinh tế dễ so với cái môn đó rất nhiều:choangluon:
  7. lananh_2810

    lananh_2810 New Member

    Tham gia ngày:
    17/3/11
    Bài viết:
    28
    Vậy khi đi thi phải mang cả mấy cái nghị định à bạn?
    Last edited by a moderator: 20/6/11
  8. tranhung1712

    tranhung1712 Spammer

    Tham gia ngày:
    5/3/11
    Bài viết:
    3,566
    139 và 43 hay đc dùng. Còn Chị đi thi ko thấy đc dùng 8-} Cứ mang cho chắc nếu em nghĩ em nhớ đc để dùng đến nó, có những cái còn chả biết nó thuộc luật nào hay nghị định nào cơ=))
  9. ngocnguyen91

    ngocnguyen91 New Member

    Tham gia ngày:
    10/3/11
    Bài viết:
    13
    hình như 139 cũ rùi. Thay bằng nghị định 102/2010
  10. ngoc

    ngoc New Member

    Tham gia ngày:
    11/5/11
    Bài viết:
    17
    Cho mình hỏi cái thẩm quyền kí kết nó nằm ở đâu vậy, chị nghe cô nói là người đại diện theo pháp luật or ng đc ủy quyền mà tìm toét mắt chả biết nó ở luật thứ mấy:laumohoi:
  11. nana

    nana New Member

    Tham gia ngày:
    3/5/11
    Bài viết:
    20
    vậy nếu A là teưởng phòng hành chính của cty có 55% vốn nhà nc thì có đc thành lập công ty k???:wtf4::wtf4::wtf4:
  12. nhim2410

    nhim2410 New Member

    Tham gia ngày:
    9/3/11
    Bài viết:
    9
    đc thành lập bạn ạ
  13. nhim2410

    nhim2410 New Member

    Tham gia ngày:
    9/3/11
    Bài viết:
    9
    ko đâu, vì khi lập DNTN thì ko phải chuyển quyền sở hữu nhà sang cho DN nên nhà vẫn là của A
  14. tranhung1712

    tranhung1712 Spammer

    Tham gia ngày:
    5/3/11
    Bài viết:
    3,566
    Điều 9-Pháp lệnh hợp đồng kinh tế quy định
  15. ngoc

    ngoc New Member

    Tham gia ngày:
    11/5/11
    Bài viết:
    17
    Trường mình cũng học pháp lệnh hdkt à, tớ tưởng chỉ có luật Doanh nghiệp, thương mại, tố tụng, trọng tài, phá sản và nghị định 102, 43?
  16. greentea

    greentea New Member

    Tham gia ngày:
    28/3/11
    Bài viết:
    90
    DNTN trách nhiệm vô hạn mà bạn, chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản, do đó lúc thành lập doanh nghiệp ko phải chuyển quyền sở hữu tòa nhà
  17. girlkute

    girlkute New Member

    Tham gia ngày:
    16/5/11
    Bài viết:
    5
    cau 1 cua ban la hop dong duoc ky vao nam 2008 phai không? neu vay thi trong tai thuong mai khong co tham quyen giai quyet ma phai theo phap lenh trong tai vi trong tai thuong mai moi co nam 2010 thoi .hi. co giao minh giang the!
  18. susukieu

    susukieu New Member

    Tham gia ngày:
    16/3/11
    Bài viết:
    18
    chủ thể của HD DS là pháp nhân trang 264 giáo trình
    ;)
    1 person likes this.
  19. khuatphiyen

    khuatphiyen Member

    Tham gia ngày:
    11/5/11
    Bài viết:
    30
    câu1:Muốn biết trọng tài thương mại có thẩm quyền giải quyết ko,ngoài vc xem có thỏa thuận tại trọng tài hay ko thì bạn còn phải xem xét các trường hợp tranh chấp thuộc thẩm quyền giải quyết của trọng tài nữa(t 361 giáo trình),giả sử như có thỏa thuận trọng tài nhưng tranh chấp phát sinh ko thuộc thẩm quyền thì trọng tài ko giải quyết đc đâu hoặc các TH thỏa thuận trọng tài vô hiệu ấy
    2.ko thuộc sở hữu doanh nghiệp vì DNTN thì tài sản DN và chủ SH ko tách bạch
    3.Hơ hơ,cái này trong luật mình ko thấy,bạn tham khảo thêm mọi ng xem sao
    4.Thuế là khoản nợ ko đảm bảo(luật mới là thế)
  20. thanhvinh31790

    thanhvinh31790 New Member

    Tham gia ngày:
    23/5/11
    Bài viết:
    5
    A là trưởng phòng hành chính thì được lập DN bạn ạ chỉ có trưởng phòng quản lý nghiệp vụ như marketing thì không được thôi. Còn câu giá ngôi nhà tăng lên thì phần tăng lên thuộc vốn CSH của DN

Chia sẻ trang này